Tỷ lệ điểm IELTS theo ngôn ngữ mẹ đẻ: Bảng chính thức 2024–2025
Phân bố điểm IELTS chính thức cho 40 nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ: tỷ lệ thí sinh đạt điểm 7.0 trở lên trong kỳ thi Academic dao động từ 14,2% đến 88,0%, và không có nhóm nào có đa số thí sinh dưới 6.0.

Trên trang này
Dữ liệu nhân khẩu học IELTS chính thức năm 2024–2025 công bố phân bố tổng thể điểm của các thí sinh được nhóm theo ngôn ngữ mẹ đẻ, gồm 40 nhóm trong kỳ thi Academic và 40 nhóm trong kỳ thi General Training. Việc đọc các bảng này theo từng hàng cho thấy điểm của mỗi nhóm tập trung ở đâu: trong kỳ thi Academic, tỷ lệ thí sinh đạt 7.0 trở lên dao động từ 14,2% ở nhóm thí sinh có tiếng Nhật là ngôn ngữ mẹ đẻ đến 88,0% ở nhóm thí sinh có tiếng Đức là ngôn ngữ mẹ đẻ, trong khi tại ngưỡng 6.0 thì tất cả 40 nhóm đều có ít nhất một nửa số thí sinh đạt trên mức này. Báo cáo chỉ bao quát phân bố theo nhóm: sổ tay không in số lượng thí sinh cụ thể, do đó mọi tỷ lệ ở đây đều mô tả một nhóm chứ không mô tả một cá nhân.

Những phát hiện chính
- Trong 40 nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ tham dự kỳ thi Academic, tỷ lệ thí sinh đạt 7.0 trở lên dao động từ 14,2% ở nhóm thí sinh có tiếng Nhật là ngôn ngữ mẹ đẻ đến 88,0% ở nhóm thí sinh có tiếng Đức là ngôn ngữ mẹ đẻ, với trung vị là 41,2% [1].
- Tất cả 40 nhóm Academic đều có ít nhất một nửa số thí sinh đạt 6.0 trở lên, dao động từ 50,9% (tiếng Nhật) đến 98,3% (tiếng Đức), do đó ngưỡng 6.0 là điểm chung và đuôi 7.0 là nơi các nhóm phân biệt rõ rệt [1].
- Trong kỳ thi General Training, 6 trong số 40 nhóm có ít hơn một nửa số thí sinh đạt 6.0 trở lên, từ tiếng Dari ở mức 21,9% đến tiếng Việt ở mức 49,5%, và trung vị tỷ lệ đạt 7.0 trở lên là 34,9%, thấp hơn so với 41,2% trong kỳ thi Academic [1].
- Trong số 33 nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ xuất hiện ở cả hai loại bài thi, tỷ lệ đạt 6.0 trở lên trong kỳ thi Academic cao hơn ở 25 nhóm và thấp hơn ở 8 nhóm [1].
- Loại bài thi làm thay đổi phần đuôi phân bố điểm đối với cùng một ngôn ngữ: thí sinh có tiếng Trung là ngôn ngữ mẹ đẻ đạt 7.0 trở lên ở 15,5% trường hợp Academic nhưng đạt tới 37,7% trong General Training, trong khi thí sinh có tiếng Thái là ngôn ngữ mẹ đẻ lại ngược lại, đạt 28,8% trong Academic nhưng chỉ 8,7% trong General Training [1].
Bối cảnh
IELTS báo cáo điểm tổng thể cộng thêm bốn điểm kỹ năng, và các bảng nhân khẩu học bổ sung một chiều thứ hai: cách điểm phân bố giữa các thí sinh chia sẻ cùng một ngôn ngữ mẹ đẻ. Người đọc thường coi những nhóm này như nhãn độ khó, nên việc hiểu rõ nội dung thực tế mà các phân bố đã công bố chứa đựng là rất quan trọng. Mỗi hàng biểu thị tỷ lệ trong số thí sinh của nhóm đó, chứ không phải tỷ lệ trong tổng số thí sinh IELTS, và sổ tay in 40 hàng cho mỗi loại bài thi theo thứ tự bảng chữ cái mà không cung cấp số lượng thí sinh [1]. Báo cáo này đọc hai bảng tần số và chỉ trình bày những gì chúng in ra, cộng thêm các tổng của các cột điểm liền kề đã công bố.
Dữ liệu và phương pháp
Nguồn và khoảng thời gian. Tất cả con số đều lấy từ dữ liệu nhân khẩu học IELTS năm 2024–2025, gồm hai bảng tính công bố tần số điểm theo ngôn ngữ mẹ đẻ, một dành cho IELTS Academic và một dành cho General Training [1].
Mẫu. Đơn vị là một nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ, và sổ tay công bố 40 nhóm như vậy cho mỗi loại bài thi. Mỗi hàng phân bố số thí sinh của nhóm đó trên 12 cột điểm, từ dưới 4 đến 9, và các tỷ lệ công bố trên mỗi hàng cộng lại bằng 100%. Không có số lượng tuyệt đối nào được công bố cho bất kỳ hàng nào, và các hàng được liệt kê theo thứ tự bảng chữ cái chứ không theo kích thước.
Định nghĩa. Các ngưỡng trong bài viết này là tổng các cột điểm liền kề đã công bố: dưới 6.0 gồm các điểm đã công bố dưới 4, 4, 4,5, 5 và 5,5; từ 6.0 đến 6.5 gồm các điểm 6 và 6,5; 7.0 trở lên gồm các điểm 7, 7,5, 8, 8,5 và 9; và 6.0 trở lên bao gồm mọi điểm từ 6 trở lên. Một nhóm được coi là dưới ngưỡng nếu tổng tỷ lệ của nó nhỏ hơn 50%.
Các số liệu do bài viết tự tính. Mọi khoảng giá trị, trung vị và số đếm ở đây đều được tạo ra bằng cách cộng các cột điểm đã công bố cho từng hàng rồi so sánh giữa các hàng. Các trung vị được tính không có trọng số trên 40 nhóm đã công bố, vì sổ tay không cung cấp số lượng thí sinh để làm trọng số. Các ngăn phân bố trong Hình 3 là nhóm do bài viết tự tạo từ 40 hàng Academic.
Xử lý. Chỉ sử dụng các bảng đã tổng hợp và công bố; không liên quan đến bất kỳ hồ sơ thí sinh cá nhân nào. Các tỷ lệ được trích dẫn với một chữ số thập phân như được tính từ các cột đã công bố.
Thiết kế. Dữ liệu mang tính quan sát, và các bảng chỉ bao quát điểm tổng thể chứ không bao quát bốn điểm kỹ năng.
Kết quả
Phần đuôi Academic phân biệt các nhóm rõ rệt hơn nhiều so với ngưỡng 6.0. Ở mức 7.0 trở lên, phạm vi trên 40 nhóm dao động từ 14,2% ở nhóm thí sinh có tiếng Nhật là ngôn ngữ mẹ đẻ đến 88,0% ở nhóm thí sinh có tiếng Đức là ngôn ngữ mẹ đẻ, với trung vị là 41,2%. Nhóm đầu phạm vi gồm Đức (88,0%), Hy Lạp (74,4%), Ý (65,2%), Anh (63,6%) và Bồ Đào Nha (60,2%); nhóm cuối phạm vi gồm Nhật (14,2%), Trung (15,5%), Punjab (20,3%), Bengali (20,7%) và Khmer (21,7%). Ngược lại, ở mức 6.0 trở lên, phạm vi thu hẹp mạnh: nhóm thấp nhất ở mức 50,9% và nhóm cao nhất ở mức 98,3%, do đó không có nhóm Academic nào có số thí sinh dưới 6.0 nhiều hơn số thí sinh đạt từ 6.0 trở lên.
Hình dạng phân bố này rõ ràng khi 40 nhóm Academic được phân nhóm theo tỷ lệ đạt 7.0 trở lên. Hai nhóm nằm ở mức 70% trở lên, 3 nhóm ở mức 60–69%, 4 nhóm ở mức 50–59%, 12 nhóm ở mức 40–49%, 6 nhóm ở mức 30–39%, và 13 nhóm dưới 30%. Do đó, phần lớn các nhóm tập trung ở vùng giữa, còn phần đuôi cao thì mỏng.

Hình 1. 40 nhóm Academic theo ngôn ngữ mẹ đẻ được nhóm theo tỷ lệ thí sinh đạt 7.0 trở lên, n = 40 nhóm, cơ sở = phân bố thí sinh riêng của từng nhóm. Nguồn: Dữ liệu nhân khẩu học IELTS 2024–2025, bảng tần số Academic theo ngôn ngữ mẹ đẻ.
General Training có vị trí thấp hơn trên cả hai chỉ số. Trung vị tỷ lệ đạt 7.0 trở lên của nó là 34,9%, thấp hơn so với 41,2% trong Academic, và 6 trong số 40 nhóm của nó có ít hơn một nửa số thí sinh đạt 6.0 trở lên: tiếng Dari ở mức 21,9%, tiếng Pashto ở mức 34,1%, tiếng Thái ở mức 34,2%, tiếng Indonesia ở mức 48,3%, tiếng Nhật ở mức 49,5% và tiếng Việt ở mức 49,5%. Không có nhóm General Training nào đạt ngăn 70%, và 15 nhóm nằm dưới 30% ở mức 7.0 trở lên.
Loại bài thi cũng làm thay đổi thứ hạng các nhóm xuất hiện ở cả hai bảng. Trong số 33 nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ chung, tỷ lệ đạt 6.0 trở lên trong Academic cao hơn ở 25 nhóm và thấp hơn ở 8 nhóm. Năm ví dụ dưới đây minh họa phần đuôi thay vì ngưỡng:
| Nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ | Academic, đạt 7.0 trở lên | General Training, đạt 7.0 trở lên | |---|---|---| | Đức | 88,0% | 67,6% | | Trung | 15,5% | 37,7% | | Thái | 28,8% | 8,7% | | Ả Rập | 25,7% | 26,4% | | Nhật | 14,2% | 15,9% |
Mỗi ô là tổng do bài viết tự tính từ các cột điểm đã công bố từ 7 đến 9 trên hàng tương ứng; hai cột là hai quần thể thí sinh riêng biệt, do đó bảng này so sánh các phân bố chứ không so sánh cùng một nhóm người.

Hình 2. Tỷ lệ đạt 7.0 trở lên trong Academic và trong General Training đối với năm nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ xuất hiện ở cả hai bảng, cơ sở = phân bố thí sinh riêng của từng nhóm. Nguồn: Dữ liệu nhân khẩu học IELTS 2024–2025, bảng tần số theo ngôn ngữ mẹ đẻ.

Hình 3. Sáu tỷ lệ Academic cao nhất ở mức 7.0 trở lên trong số 40 nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ đã công bố, cơ sở = phân bố thí sinh riêng của từng nhóm. Nguồn: Dữ liệu nhân khẩu học IELTS 2024–2025, bảng tần số Academic theo ngôn ngữ mẹ đẻ.
Hạn chế
Bốn hạn chế áp dụng cho toàn bộ nội dung trên. Thứ nhất, sổ tay không công bố số lượng thí sinh, nên kích thước các nhóm là chưa biết: một tỷ lệ 14,2% từ một nhóm lớn và một tỷ lệ 88,0% từ một nhóm nhỏ đều được in với cùng trọng số, và các trung vị trong bài viết này được tính không có trọng số trên các nhóm vì lý do này. Thứ hai, bảng chỉ đặt tên cho các nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ có đủ số lượng thí sinh để công bố, 40 nhóm mỗi loại bài thi, được liệt kê theo thứ tự bảng chữ cái, do đó các nhóm ngoài danh sách này bị vắng mặt và 33 tên chung là những nhóm duy nhất có thể so sánh giữa hai loại bài thi. Thứ ba, phân bố chỉ bao quát điểm tổng thể, nên tỷ lệ thấp ở mức 7.0 trở lên của một nhóm không nói lên điều gì về kỹ năng nào đã kìm hãm nhóm đó, và điểm trung bình kỹ năng IELTS đã công bố cho thấy khoảng cách này thay đổi theo nhóm. Thứ tư, các tỷ lệ mô tả người dự thi, và việc thuộc nhóm không phải là thuộc tính của bất kỳ cá nhân nào: không có nội dung nào ở đây hỗ trợ khẳng định rằng ngôn ngữ mẹ đẻ của một thí sinh đặt ra trần điểm, và không có con số nào trong bài viết này là bằng chứng về nguyên nhân gây ra sự khác biệt.
Ý nghĩa đối với người học
Ngưỡng 6.0 là điểm chung trong các bảng này, còn đuôi 7.0 là nơi các nhóm khác biệt rõ rệt nhất, do đó mục tiêu điểm nên được hiểu như một vị trí hơn là nhãn dán cố định cho một ngôn ngữ. Vì cùng một nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ có thể trông khác nhau trong Academic và trong General Training, nên loại bài thi mà thí sinh tham gia cũng là một phần của bức tranh, và bốn điểm kỹ năng hoàn toàn không hiện diện trong tập dữ liệu này. Người học đặt mục tiêu đạt 7.0 trở lên đang hướng tới phần mỏng hơn của phân bố, nơi luyện tập nói thường xuyên kèm phản hồi tức thì có thể giúp ích; phản hồi luyện tập là một công cụ học tập, không phải điểm IELTS chính thức, và Hibay không cấp điểm IELTS.
Câu hỏi thường gặp
Tỷ lệ thí sinh IELTS đạt 7.0 trở lên là bao nhiêu? Không tồn tại một con số duy nhất trên tất cả các nhóm. Trong 40 nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ tham dự Academic, tỷ lệ đạt 7.0 trở lên dao động từ 14,2% đến 88,0%, với trung vị là 41,2%; trung vị tương đương trong General Training là 34,9% (xem phần Kết quả).
Liệu thí sinh từ một số nhóm ngôn ngữ mẹ đẻ có đạt điểm thấp hơn đáng kể so với các nhóm khác? Trong số các nhóm đã công bố, đúng ở đầu thang điểm: 13 trong số 40 nhóm Academic có dưới 30% thí sinh đạt 7.0 trở lên, trong khi 2 nhóm đạt mức 70% trở lên. Ở ngưỡng 6.0 thì sự khác biệt rất nhỏ, vì mọi nhóm Academic đều có ít nhất 50,9% thí sinh đạt mức này.
Có thể so sánh cùng một nhóm thí sinh giữa Academic và General Training không? Các bảng là hai quần thể riêng biệt, nên phép so sánh là giữa các phân bố của hai tập thí sinh chia sẻ cùng một ngôn ngữ mẹ đẻ. Đối với thí sinh có tiếng Trung là ngôn ngữ mẹ đẻ, tỷ lệ đạt 7.0 trở lên trong Academic là 15,5% và trong General Training là 37,7%.
Ngôn ngữ mẹ đẻ có quyết định điểm IELTS không? Không. Các bảng chỉ báo cáo phân bố điểm tổng thể theo nhóm, và không cung cấp số lượng thí sinh. Chúng cho thấy mối liên hệ giữa nhãn nhóm và nơi điểm tập trung, chứ không cho biết bất kỳ thí sinh nào có thể đạt được điều gì.
Cách trích dẫn
Đội Sản phẩm Hibay. (2026, ngày 30 tháng 10). Tỷ lệ điểm IELTS theo ngôn ngữ mẹ đẻ: Bảng chính thức 2024–2025. Hibay. https://www.hibay.ai/en/news/ielts-band-share-by-first-language-2024-2025
Các hình ảnh được lấy từ các nguồn công khai được liệt kê bên dưới và có thể được trích dẫn với ghi chú nguồn.
Tài liệu tham khảo
- IELTS. Dữ liệu nhân khẩu học IELTS 2024–2025 (tần số điểm theo ngôn ngữ mẹ đẻ, Academic và General Training). https://ielts.org/cdn/ielts-downloadable-assets/ielts-research/ielts-research-data/ielts-demographic-data-2024-2025.xlsx. Truy cập ngày 2026-10-30.

