สัดส่วนคะแนน IELTS ตามภาษาแม่: ตารางทางการปี 2024-2025
ข้อมูลการกระจายคะแนน IELTS อย่างเป็นทางการสำหรับกลุ่มภาษาแม่ 40 กลุ่ม: สัดส่วนผู้เข้าสอบประเภท Academic ที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าอยู่ระหว่าง 14.2% ถึง 88.0% โดยไม่มีกลุ่มใดมีผู้เข้าสอบส่วนใหญ่อยู่ต่ำกว่า 6.0

สารบัญ
ข้อมูลประชากรศาสตร์ IELTS อย่างเป็นทางการสำหรับปี 2024-2025 แสดงการกระจายโดยรวมของคะแนนผู้เข้าสอบที่จัดกลุ่มตามภาษาแม่ ซึ่งมีทั้งหมด 40 กลุ่มสำหรับประเภท Academic และอีก 40 กลุ่มสำหรับประเภท General Training การอ่านตารางเหล่านี้ทีละแถวจะแสดงให้เห็นว่าคะแนนของแต่ละกลุ่มกระจุกตัวอยู่ที่ใด: ในประเภท Academic สัดส่วนผู้เข้าสอบที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าอยู่ระหว่าง 14.2% สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาญี่ปุ่น ถึง 88.0% สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาเยอรมัน ขณะที่ที่เกณฑ์ 6.0 นั้น ทั้ง 40 กลุ่มมีผู้เข้าสอบอย่างน้อยครึ่งหนึ่งอยู่เหนือเกณฑ์ดังกล่าว ข้อมูลนี้ครอบคลุมเฉพาะการกระจายของกลุ่มเท่านั้น: สมุดงานไม่ได้พิมพ์จำนวนผู้เข้าสอบแต่ละราย ดังนั้นสัดส่วนที่ระบุที่นี่จึงอธิบายกลุ่มหนึ่งๆ ไม่ใช่บุคคลหนึ่งๆ

ผลลัพธ์สำคัญ
- ทั่วทั้ง 40 กลุ่มภาษาแม่ในประเภท Academic สัดส่วนผู้เข้าสอบที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าอยู่ระหว่าง 14.2% สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาญี่ปุ่น ถึง 88.0% สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาเยอรมัน โดยมีค่ามัธยฐานเท่ากับ 41.2% [1]
- ทุกกลุ่มใน 40 กลุ่มภาษาแม่ของประเภท Academic มีผู้เข้าสอบอย่างน้อยครึ่งหนึ่งได้คะแนน 6.0 หรือสูงกว่า ซึ่งอยู่ระหว่าง 50.9% (ภาษาญี่ปุ่น) ถึง 98.3% (ภาษาเยอรมัน) ดังนั้นเกณฑ์ 6.0 จึงเป็นจุดร่วมที่พบได้ทั่วไป และส่วนปลายที่ 7.0 คือจุดที่กลุ่มต่างๆ เริ่มแยกจากกัน [1]
- ในประเภท General Training มี 6 จาก 40 กลุ่มที่มีผู้เข้าสอบน้อยกว่าครึ่งหนึ่งได้คะแนน 6.0 หรือสูงกว่า ซึ่งอยู่ระหว่างภาษาดารีที่ 21.9% ถึงภาษาเวียดนามที่ 49.5% และค่ามัธยฐานของสัดส่วนที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าคือ 34.9% เมื่อเทียบกับ 41.2% ในประเภท Academic [1]
- จาก 33 กลุ่มภาษาแม่ที่ปรากฏในทั้งสองประเภทการสอบ สัดส่วนที่ได้คะแนน 6.0 หรือสูงกว่าในประเภท Academic สูงกว่าใน 25 กลุ่ม และต่ำกว่าใน 8 กลุ่ม [1]
- ประเภทการสอบเปลี่ยนส่วนปลายของคะแนนสำหรับภาษาเดียวกัน: ผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาจีนได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าใน 15.5% ของการสอบประเภท Academic เทียบกับ 37.7% ในการสอบประเภท General Training ขณะที่ผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาไทยกลับมีแนวโน้มตรงข้าม คือ 28.8% เทียบกับ 8.7% [1]
บริบท
IELTS รายงานคะแนนรวมและคะแนนย่อยทั้งสี่ทักษะ และตารางข้อมูลประชากรศาสตร์เพิ่มมิติที่สองเข้ามา: คือการกระจายของคะแนนในหมู่ผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่ร่วมกัน ผู้อ่านมักตีความกลุ่มเหล่านี้เป็นป้ายกำกับระดับความยาก จึงควรทราบว่าการกระจายที่เผยแพร่นั้นประกอบด้วยอะไรบ้าง แต่ละแถวแสดงสัดส่วนของผู้เข้าสอบในกลุ่มนั้นๆ เอง ไม่ใช่สัดส่วนของผู้เข้าสอบ IELTS ทั้งหมด และสมุดงานพิมพ์ 40 แถวต่อประเภทการสอบเรียงตามลำดับตัวอักษร โดยไม่มีจำนวนผู้เข้าสอบแต่ละราย [1] รายงานฉบับนี้อ่านตารางความถี่ทั้งสองตารางและรายงานเฉพาะสิ่งที่พิมพ์ไว้เท่านั้น พร้อมทั้งผลรวมของช่วงคะแนนที่อยู่ติดกันที่เผยแพร่
ข้อมูลและวิธีการ
แหล่งที่มาและช่วงเวลา ตัวเลขทั้งหมดมาจากข้อมูลประชากรศาสตร์ IELTS ปี 2024-2025 ซึ่งเป็นแผ่นงานสองแผ่นที่เผยแพร่ความถี่ของคะแนนตามภาษาแม่ หนึ่งแผ่นสำหรับ IELTS Academic และอีกแผ่นสำหรับ General Training [1]
ตัวอย่าง หน่วยที่ใช้คือกลุ่มภาษาแม่ และสมุดงานเผยแพร่กลุ่มดังกล่าว 40 กลุ่มต่อประเภทการสอบ แต่ละแถวแจกแจงผู้เข้าสอบในกลุ่มตนเองออกเป็น 12 คอลัมน์ของคะแนน ตั้งแต่ต่ำกว่า 4 ถึง 9 และสัดส่วนที่เผยแพร่ในแต่ละแถวรวมกันได้ 100% ไม่มีการเผยแพร่จำนวนผู้เข้าสอบสำหรับแถวใดๆ เลย และแถวต่างๆ จัดเรียงตามลำดับตัวอักษร ไม่ใช่ตามขนาด
คำนิยาม เกณฑ์ที่บทความนี้ใช้คือผลรวมของคอลัมน์ที่เผยแพร่ที่อยู่ติดกัน: ต่ำกว่า 6.0 หมายถึงช่วงคะแนนต่ำกว่า 4, 4, 4.5, 5 และ 5.5; 6.0 ถึง 6.5 หมายถึงช่วงคะแนน 6 และ 6.5; 7.0 หรือสูงกว่าหมายถึงช่วงคะแนน 7, 7.5, 8, 8.5 และ 9; และ 6.0 หรือสูงกว่าหมายถึงทุกอย่างตั้งแต่คะแนน 6 ขึ้นไป กลุ่มหนึ่งจะถือว่าอยู่ต่ำกว่าเกณฑ์เมื่อสัดส่วนรวมของกลุ่มนั้นต่ำกว่า 50%
จำนวนที่บทความนี้คำนวณเอง ทุกช่วง ค่ามัธยฐาน และจำนวนที่ระบุที่นี่ได้มาจากการรวมคอลัมน์ที่เผยแพร่สำหรับแต่ละแถวแล้วเปรียบเทียบแถวต่างๆ ค่ามัธยฐานคำนวณแบบไม่ถ่วงน้ำหนักทั่วทั้ง 40 กลุ่มที่เผยแพร่ เพราะสมุดงานไม่ได้ให้จำนวนผู้เข้าสอบที่ใช้ในการถ่วงน้ำหนัก กล่องการกระจายในรูปที่ 3 เป็นการจัดกลุ่มแถว Academic ทั้ง 40 แถวของบทความนี้เอง
การประมวลผล ใช้เฉพาะตารางที่เผยแพร่และสรุปแล้วเท่านั้น ไม่มีการใช้ระเบียนของผู้เข้าสอบแต่ละราย สัดส่วนที่อ้างอิงถูกยกมาทศนิยมหนึ่งตำแหน่งตามที่คำนวณจากคอลัมน์ที่เผยแพร่
การออกแบบ ข้อมูลเป็นเชิงสังเกต และตารางครอบคลุมเฉพาะคะแนนรวมเท่านั้น ไม่ใช่คะแนนย่อยทั้งสี่ทักษะ
ผลลัพธ์
ส่วนปลายของคะแนนในประเภท Academic แยกแยะกลุ่มต่างๆ ได้มากกว่าเกณฑ์ 6.0 อย่างชัดเจน ที่ 7.0 หรือสูงกว่า ช่วงของสัดส่วนทั่วทั้ง 40 กลุ่มอยู่ระหว่าง 14.2% สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาญี่ปุ่น ถึง 88.0% สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาเยอรมัน โดยมีค่ามัธยฐานเท่ากับ 41.2% กลุ่มที่อยู่ส่วนบนของช่วงนี้นำโดยเยอรมัน (88.0%), กรีก (74.4%), อิตาลี (65.2%), อังกฤษ (63.6%) และโปรตุเกส (60.2%) ส่วนกลุ่มที่อยู่ส่วนล่างนำโดยญี่ปุ่น (14.2%), จีน (15.5%), ปัญจาบี (20.3%), เบงกอลี (20.7%) และเขมร (21.7%) ที่ 6.0 หรือสูงกว่า ช่วงนี้แคบลงอย่างมาก: กลุ่มที่ต่ำที่สุดอยู่ที่ 50.9% และกลุ่มที่สูงที่สุดอยู่ที่ 98.3% ดังนั้นไม่มีกลุ่ม Academic ใดเลยที่มีผู้เข้าสอบมากกว่าครึ่งหนึ่งอยู่ต่ำกว่า 6.0
รูปร่างของการกระจายดังกล่าวมองเห็นได้เมื่อจัดกลุ่ม 40 กลุ่ม Academic ตามสัดส่วนที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่า สองกลุ่มอยู่ที่ 70% ขึ้นไป สามกลุ่มอยู่ระหว่าง 60-69% สี่กลุ่มอยู่ระหว่าง 50-59% สิบสองกลุ่มอยู่ระหว่าง 40-49% หกกลุ่มอยู่ระหว่าง 30-39% และสิบสามกลุ่มอยู่ต่ำกว่า 30% ดังนั้นกลุ่มส่วนใหญ่จึงกระจุกตัวอยู่ตรงกลาง และส่วนปลายที่สูงนั้นมีความบาง

รูปที่ 1 กลุ่มภาษาแม่ 40 กลุ่มของ Academic จัดกลุ่มตามสัดส่วนของผู้เข้าสอบที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่า n = 40 กลุ่ม ฐาน = การกระจายของผู้เข้าสอบแต่ละกลุ่มเอง แหล่งที่มา: ข้อมูลประชากรศาสตร์ IELTS ปี 2024-2025 ความถี่ของ Academic ตามภาษาแม่
General Training อยู่ในระดับต่ำกว่าทั้งสองมาตรการ ค่ามัธยฐานของสัดส่วนที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าคือ 34.9% เมื่อเทียบกับ 41.2% ใน Academic และมี 6 จาก 40 กลุ่มของ General Training ที่มีผู้เข้าสอบน้อยกว่าครึ่งหนึ่งได้คะแนน 6.0 หรือสูงกว่า: ภาษาดารีที่ 21.9%, ภาษาพาชโตที่ 34.1%, ภาษาไทยที่ 34.2%, ภาษาอินโดนีเซียที่ 48.3%, ภาษาญี่ปุ่นที่ 49.5% และภาษาเวียดนามที่ 49.5% ไม่มีกลุ่ม General Training ใดเลยที่เข้าสู่กล่อง 70% และมี 15 กลุ่มที่อยู่ต่ำกว่า 30% ที่ 7.0 หรือสูงกว่า
ประเภทการสอบยังจัดเรียงลำดับกลุ่มใหม่สำหรับกลุ่มภาษาแม่ที่ปรากฏในทั้งสองตาราง จาก 33 กลุ่มภาษาแม่ที่ใช้ร่วมกัน สัดส่วนที่ได้คะแนน 6.0 หรือสูงกว่าใน Academic สูงกว่าใน 25 กลุ่ม และต่ำกว่าใน 8 กลุ่ม ตัวอย่างห้ากรณีด้านล่างแสดงส่วนปลายมากกว่าเกณฑ์:
| กลุ่มภาษาแม่ | Academic, 7.0 หรือสูงกว่า | General Training, 7.0 หรือสูงกว่า | |---|---|---| | เยอรมัน | 88.0% | 67.6% | | จีน | 15.5% | 37.7% | | ไทย | 28.8% | 8.7% | | อาหรับ | 25.7% | 26.4% | | ญี่ปุ่น | 14.2% | 15.9% |
แต่ละเซลล์คือผลรวมของบทความนี้เองจากช่วงคะแนนที่เผยแพร่ 7 ถึง 9 สำหรับแถวที่เกี่ยวข้อง; สองคอลัมน์นี้เป็นประชากรผู้เข้าสอบที่แยกจากกัน ดังนั้นตารางนี้จึงเปรียบเทียบการกระจาย ไม่ใช่บุคคลเดียวกัน

รูปที่ 2 สัดส่วนที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าใน Academic และใน General Training สำหรับห้ากลุ่มภาษาแม่ที่ปรากฏในทั้งสองตาราง ฐาน = การกระจายของผู้เข้าสอบแต่ละกลุ่มเอง แหล่งที่มา: ข้อมูลประชากรศาสตร์ IELTS ปี 2024-2025 ตารางความถี่ตามภาษาแม่

รูปที่ 3 หกกลุ่มภาษาแม่ที่มีสัดส่วน Academic สูงสุดที่ 7.0 หรือสูงกว่าจาก 40 กลุ่มที่เผยแพร่ ฐาน = การกระจายของผู้เข้าสอบแต่ละกลุ่มเอง แหล่งที่มา: ข้อมูลประชากรศาสตร์ IELTS ปี 2024-2025 ความถี่ของ Academic ตามภาษาแม่
ข้อจำกัด
มีข้อจำกัดสี่ประการที่ใช้กับทุกสิ่งข้างต้น ประการแรก สมุดงานไม่ได้เผยแพร่จำนวนผู้เข้าสอบ ดังนั้นขนาดของกลุ่มจึงไม่ทราบ: สัดส่วน 14.2% จากกลุ่มขนาดใหญ่และสัดส่วน 88.0% จากกลุ่มขนาดเล็กจะพิมพ์ด้วยน้ำหนักเท่ากัน และค่ามัธยฐานในบทความนี้จึงคำนวณแบบไม่ถ่วงน้ำหนักทั่วทั้งกลุ่มด้วยเหตุผลนี้ ประการที่สอง ตารางระบุชื่อกลุ่มภาษาแม่เท่านั้นที่มีผู้เข้าสอบเพียงพอที่จะเผยแพร่ ซึ่งมี 40 กลุ่มต่อประเภทการสอบและเรียงตามลำดับตัวอักษร ดังนั้นกลุ่มที่อยู่นอกรายการนี้จึงไม่มีอยู่ และชื่อที่ใช้ร่วมกัน 33 ชื่อคือกลุ่มเดียวที่สามารถเปรียบเทียบข้ามประเภทการสอบได้ ประการที่สาม การกระจายครอบคลุมเฉพาะคะแนนรวมเท่านั้น ดังนั้นสัดส่วนที่ต่ำของกลุ่มที่ 7.0 หรือสูงกว่าจึงไม่บ่งบอกว่าทักษะใดเป็นอุปสรรค และค่าเฉลี่ยคะแนนย่อยของ IELTS ที่เผยแพร่แสดงว่าช่องว่างนี้แตกต่างกันไปตามกลุ่ม ประการที่สี่ สัดส่วนเหล่านี้อธิบายผู้เข้าสอบ และการเป็นสมาชิกของกลุ่มไม่ใช่คุณสมบัติของบุคคลใดบุคคลหนึ่ง: ไม่มีสิ่งใดในที่นี้สนับสนุนข้ออ้างว่าภาษาแม่ของผู้เข้าสอบกำหนดเพดานคะแนน และไม่มีตัวเลขใดในบทความนี้เป็นหลักฐานเกี่ยวกับสาเหตุที่ทำให้เกิดความแตกต่าง
ความหมายสำหรับผู้เรียน
เกณฑ์ 6.0 เป็นจุดร่วมที่พบได้ทั่วไปในตารางเหล่านี้ และส่วนปลายที่ 7.0 คือจุดที่กลุ่มต่างๆ แตกต่างกันมากที่สุด ดังนั้นเป้าหมายคะแนนจึงควรตีความเป็นตำแหน่งหนึ่งๆ มากกว่าป้ายกำกับที่ติดอยู่กับภาษาหนึ่งๆ เพราะกลุ่มภาษาแม่เดียวกันอาจมีรูปลักษณ์ที่ต่างกันใน Academic และ General Training ประเภทการสอบที่ผู้เข้าสอบเลือกจึงเป็นส่วนหนึ่งของภาพรวม และคะแนนย่อยทั้งสี่ทักษะไม่ปรากฏเลยในชุดข้อมูลนี้ ผู้เรียนที่มุ่งเป้าหมายที่ 7.0 หรือสูงกว่าคือมุ่งเป้าไปที่ส่วนที่บางของกระจาย ซึ่งเป็นจุดที่การฝึกพูดอย่างสม่ำเสมอพร้อมข้อเสนอแนะทันทีสามารถช่วยได้; ข้อเสนอแนะจากการฝึกเป็นเครื่องมือการเรียนรู้ ไม่ใช่คะแนน IELTS อย่างเป็นทางการ และ Hibay ไม่ออกคะแนน IELTS
คำถามที่พบบ่อย
สัดส่วนของผู้เข้าสอบ IELTS ที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าคือเท่าใด? ไม่มีตัวเลขเดียวที่ใช้ได้กับทุกกลุ่ม สำหรับ 40 กลุ่มภาษาแม่ของ Academic สัดส่วนที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าอยู่ระหว่าง 14.2% ถึง 88.0% โดยมีค่ามัธยฐานเท่ากับ 41.2%; ค่ามัธยฐานของ General Training ที่เทียบเคียงกันคือ 34.9% (ดูผลลัพธ์)
ผู้เข้าสอบจากบางกลุ่มภาษาแม่ได้คะแนนต่ำกว่ากลุ่มอื่นๆ อย่างมากหรือไม่? สำหรับกลุ่มที่เผยแพร่ ใช่ ที่ส่วนบนของสเกล: 13 จาก 40 กลุ่ม Academic มีผู้เข้าสอบน้อยกว่า 30% ที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่า ขณะที่มี 2 กลุ่มที่อยู่ที่ 70% หรือสูงกว่า ที่เกณฑ์ 6.0 ความแตกต่างมีขนาดเล็ก เพราะทุกกลุ่ม Academic มีผู้เข้าสอบอย่างน้อย 50.9% ที่ได้คะแนนนี้
สามารถเปรียบเทียบกลุ่มผู้เข้าสอบเดียวกันข้าม Academic และ General Training ได้หรือไม่? ตารางเป็นประชากรที่แยกจากกัน ดังนั้นการเปรียบเทียบจึงเป็นการเปรียบเทียบการกระจายของผู้เข้าสอบสองชุดที่มีภาษาแม่ร่วมกัน สำหรับผู้เข้าสอบที่มีภาษาแม่เป็นภาษาจีน สัดส่วนที่ได้คะแนน 7.0 หรือสูงกว่าใน Academic คือ 15.5% และใน General Training คือ 37.7%
ภาษาแม่กำหนดคะแนน IELTS หรือไม่? ไม่ ตารางรายงานการกระจายของกลุ่มหนึ่งๆ สำหรับคะแนนรวมเพียงอย่างเดียว และไม่มีจำนวนผู้เข้าสอบที่แนบมาด้วย ตารางแสดงความสัมพันธ์ระหว่างป้ายกำกับกลุ่มกับตำแหน่งที่คะแนนกระจุกตัว ไม่ใช่สิ่งที่ผู้เข้าสอบแต่ละคนจะบรรลุได้
วิธีการอ้างอิง
ทีมผลิตภัณฑ์ Hibay (2569, 30 ตุลาคม) สัดส่วนคะแนน IELTS ตามภาษาแม่: ตารางทางการปี 2024-2025 Hibay https://www.hibay.ai/en/news/ielts-band-share-by-first-language-2024-2025
รูปภาพมาจากแหล่งสาธารณะที่ระบุไว้ด้านล่าง และอาจอ้างอิงได้โดยระบุแหล่งที่มา
อ้างอิง
- IELTS ข้อมูลประชากรศาสตร์ IELTS ปี 2024-2025 (ความถี่ของคะแนนตามภาษาแม่ สำหรับ Academic และ General Training) https://ielts.org/cdn/ielts-downloadable-assets/ielts-research/ielts-research-data/ielts-demographic-data-2024-2025.xlsx เข้าถึงเมื่อ 2569-10-30

